![](/static/thumb/2016/11/9/attach-1481273881400.jpg)
เป็นอีกหนึ่งซีรีส์เกมที่คู่กับเรามาตั้งแต่ยุต 90 กับซีรีส์ Metal Gear Solid เกมลอบสังหารลูกรักของทาง Hideo Kojima และจัดจำหน่ายโดย Konami ซึ่งตอนนี้ตัวเกมก็ออกมาให้เราได้เล่นกันมากมายหลายภาค แถมภาคล่าสุดอย่าง Metal Gear Solid V: The Phantom Pain ยังเป็นภาคสุดท้ายของทาง Kojima อีกด้วย เพราะตัวเขานั้นเกิดปัญหาไม่กินเส้นกับทางนายทุนอย่าง Konami และได้ลาออกมา แต่ต้องบอกเลยว่าเกมภาคสุดท้ายที่ตัวเขาได้สร้างนั้นถือว่าเป็นภาคที่ยอดเยี่ยมที่สุดเลยก็ว่าได้ เพราะความยอดเยี่ยมของเกมภาคนี้คือเนื้อเรื่องที่สุดดีงาม และเกมเพลย์ที่ไม่มีความน่าเบื่อเลยซักนิด
ยกตัวอย่างเช่นความหลากหลายในการลอบสังหารต่างๆ ที่เราจะสามารถเลือกอาวุธยุทโธปกรณ์เพื่อให้เหมาะสมกับแต่ละสถานการ์ณนั้นๆ แถมตัว A.I ก็ยังฉลาดเป็นกรดขนาดที่เห็นอะไรเคลื่อนไหวแปลกๆ ก็พร้อมที่จะเดินมาตรวจดูว่ามีอะไรเกิดขึ้น แถมตัวเกมภาคนี้ยังถูกสร้างมาเป็นแบบ Open World ที่จะให้เรานั้นสามารถเลือกตำแหน่งในการลอบสังหารได้อย่างอิสระตามความชอบของเรา ซึ่งต้องขอบอกเลยว่าเกม Metal Gear Solid V: The Phantom Pain เป็นเกมแนวลอบสังหารอันดับหนึ่งในดวงใจผมเลยทีเดียว โดยทุกท่านสามารถรับชมรายละเอียดของตัวเกมเพิ่มเติม คลิ๊กที่นี่
![7 ซีรีส์เกมแนว 7 ซีรีส์เกมแนว](/static/attachment/2016/11/8/attach-1481178872974.jpg)
![7 ซีรีส์เกมแนว 7 ซีรีส์เกมแนว](/static/attachment/2016/11/8/attach-1481178924979.jpg)
![7 ซีรีส์เกมแนว 7 ซีรีส์เกมแนว](/static/attachment/2016/11/8/attach-1481179017355.jpg)
![7 ซีรีส์เกมแนว 7 ซีรีส์เกมแนว](/static/attachment/2016/11/8/attach-1481179117359.jpg)
![7 ซีรีส์เกมแนว 7 ซีรีส์เกมแนว](/static/attachment/2016/11/8/attach-1481179171888.jpg)
![7 ซีรีส์เกมแนว 7 ซีรีส์เกมแนว](/static/attachment/2016/11/8/attach-1481179501640.jpg)
![7 ซีรีส์เกมแนว 7 ซีรีส์เกมแนว](/static/attachment/2016/11/8/attach-1481179645871.jpg)
![7 ซีรีส์เกมแนว 7 ซีรีส์เกมแนว](/static/attachment/2016/11/8/attach-1481179945194.jpg)